SHIRIKA LA ELIMU KIBAHA

TAARIFA YA MKURUGENZI MTENDAJI  WA SHIRIKA LA ELIMU KIBAHA KWA MGENI RASMI MHE. MIZENGO  PETER PINDA,  WAZIRI MKUU WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KATIKA MAADHIMISHO YA MIAKA 40 YA SHIRIKA LA ELIMU KIBAHA   16/01/2010
Mheshimiwa Waziri Mkuu, Mizengo Peter Pinda,

Waheshimiwa Mabalozi wa Nchi za Nordic,

Waheshimiwa Makatibu Wakuu wa Wizara,

Waheshimiwa viongozi wa Mkoa wa Pwani,

Waheshimiwa wajumbe wa Bodi ya Shirika la Elimu Kibaha,

Mheshimiwa Mama Maria Nyerere,

Waheshimiwa wageni wetu kutoka nchi za Nordic,
Waheshimiwa wabunge,
Waheshimiwa Wenyeviti wa Bodi ya Shirika wa zamani,

Waheshimiwa Wakurugenzi Watendaji wa Shirika wa zamani,

Waheshimiwa viongozi wa Vyama vya Siasa,

Waheshimiwa viongozi wa Dini na Madhehebu,

Waheshimiwa Wageni wetu wote, Wafanyakazi  wa

Shirika la Elimu Kibaha, Mabibi na Mabwana.

Mheshimiwa Mgeni Rasmi,

Ni furaha kubwa sana na fahari kwetu Wafanyakazi wa Shirika la Elimu Kibaha kwamba wewe na Wageni wengine mmepata nafasi ya kuja kujiunga nasi katika maadhimisho ya miaka 40 tangu Shirika lianzishwe.  Kuja kwenu ni ishara tosha kuwa mnatambua na kuthamini kazi zinazofanywa na Shirika la Elimu Kibaha.
Karibuni sana.
Mhe. Mgeni Rasmi,
Shirika la Elimu Kibaha lilianzishwa kama mrithi wa mradi wa pamoja uliojulikana kama “Nordic Tanganyika Project”. Makubaliano ya kuanzishwa mradi  huo yalifikiwa mwaka 1962 baina ya Serikali ya Tanganyika na nchi za Nordic (Sweden, Norway, Finland na Denmark).  
Mradi huu ulianza kujengwa mwaka 1964 na kukamilika mwaka 1967.  Ulikabidhiwa na Mfalme Frederik IX wa Denmark kwa niaba ya nchi za Nordic kwa Hayati Mwl. J. K. Nyerere  Januari 10, 1970. Hapo ndipo Shirika la Elimu Kibaha lilipoanzishwa kwa agizo la Serikali Na.2 la tarehe 02/01/1970 na kuandikishwa chini ya Sheria ya Uanzishwaji wa Mashirika ya Umma Na.17 ya mwaka 1969.

Mhe. Waziri Mkuu,

Dhana ya kuanzishwa kwa mradi na baadaye Shirika ilikuwa ni mkakati wa kupambana na maadui wakuu wa maendeleo yaani ujinga, umaskini na maradhi kwa njia ya kushabihiana na kushabikiana.  Ili kutekeleza azma hii Taasisi zifuatazo zilianzishwa.
· Shule ya Sekondari Kibaha, Shule ya Msingi Tumbi na Maktaba ya Umma ilianzishwa ili kupambana na adui ujinga.
· Kituo cha Afya Tumbi na Chuo cha Waganga Wasaidizi Vijijini (RMA) vilianzishwa  ili kupambambana na adui maradhi.
· Chuo cha Wakulima kilianzishwa ili kutoa mafunzo ya Kilimo na fani mbalimbali za Ufundi kwa jamii ili kupigana na adui umaskini.
Watanzania waliokabidhiwa Shirika wameendelea kuliendeleza kwa shabaha na madhumuni yale yale ya kuanzishwa kwake hadi leo linatimiza miaka 40. 
Shirika limekuwa linaongeza juhudi zake za kupambana na adui ujinga.
1. Wanafunzi wa shule za Shirika wanafanya vizuri sana katika mitihani ya kitaifa.  Kwa miaka kadhaa tumekuwa na wanafunzi wanaoshika nafasi ya kwanza kitaifa na mara kwa mara shule za Shirika zinashika moja ya nafasi kati ya kumi bora.
2. Aidha  baadhi ya wahitimu wa shule za sekondari za Shirika walipata nafasi ya kujiunga na Vyuo Vikuu hapa nchini na nje ya nchi na hatimaye kushika nyadhifa mbalimbali katika maendeleo ya nchi yetu. Uthibitisho wa hili tutasikia toka kwa salamu za wahitimu wa KSS hivi punde.
3. Zaidi ya wadau 150 kila siku hunufaika na huduma ya Maktaba ya Shirika kwa kujisomea vitabu, majarida na magazeti na mawasiliano ya mtandao. Miongoni mwa wadau hao ni pamoja na wanachuo wa Chuo Kikuu Huria cha Tanzania.
Mapambano dhidi ya Umaskini:
Shirika la Elimu Kibaha lina Chuo cha Maendeleo ya Wananchi. Chuo hiki kilianzishwa mwaka 1964 kwa madhumuni ya kutoa mafunzo ya muda mrefu na mfupi kwa wakulima juu ya kilimo bora ili waweze kuongeza tija katika kazi zao.  Chuo hiki bado kinaendelea kupokea wakulima na kuwafunza stadi za kilimo cha kisasa.  Aidha chuo kinapokea vijana kutoka mijini hasa Dar es Salaam, Kibaha na Bagamoyo na kuwapa mafunzo ya stadi mbalimbali ili wanapohitimu wajiajiri na kujikwamua toka umaskini.
Aidha Shirika lina Mashamba ya Uzalishaji Kuku na Ng’ombe wa Maziwa. Shirika limeendelea kutoa elimu ya ufugaji bora, kuwauzia wananchi vifaranga wa nyama, wa mayai na majogoo, kuwatembelea na limewezesha Mji wa Kibaha kuwa kituo kikuu cha kuuzia mayai ukilinganisha na sehemu nyingine Tanzania.
Shirika pia kwa kupitia mashamba ya kuku limepunguza tatizo la ajira kwa vijana  na limewawezesha akina mama kuendeleza miradi midogomidogo.
Pamoja na ufugaji wa ng’ombe wa maziwa na  shughuli ya kutoa Elimu ya nadharia na vitendo kwa wafugaji wadogo na wanachuo wa vyuo vya juu, Shirika pia hutoa ajira na kuwauzia wananchi maziwa kwa ajili ya lishe bora na kwa wafanya biashara.
Aidha kutokana na mfumo wa Shirika ulivyo, asasi zote za Shirika zinapata maziwa na mayai kwa uhakika na kwa urahisi.
Mapambano dhidi ya adui maradhi

Katika kutekeleza lengo hili la kupambana na adui Maradhi, Shirika limeendelea kutoa Elimu ya kinga na tiba kupitia kituo cha Afya Tumbi (kwa sasa Hospitali maalum ya Tumbi), kituo cha Ukarabati wa lishe pamoja na kuendesha Chuo cha Waganga  Wasaidizi Vijijini ( kwa sasa Chuo cha Maafisa Tabibu). Chuo kinatoa wataalam wenye uwezo wa kutoa elimu ya kinga na matibabu katika magonjwa mbalimbali.
Mheshimiwa Mgeni Rasmi,

Pamoja na mafanikio haya ambayo yametokana na malengo ya msingi ya kuanzishwa kwa Shirika la Elimu Kibaha, yapo mafanikio mengine kama ifuatavyo:

Kutokana na Asasi za Shirika kuwekwa pamoja limeweza kufanya kazi zake  kwa kushabikiana na kushabihiana. Shirika linapata faida ya uongozi wa pamoja, na kuwa na ufanisi zaidi katika utekelezaji wa majukumu. Huduma za jumla - mfano maji, umeme na mawasiliano huhudumia wakazi zaidi ya 4,000.  Huduma hizi za pamoja zingekuwa gharama kubwa zaidi kama zingesambazwa kwa kila taasisi peke yake.
Wafanyakazi wa Shirika wana chama cha kuweka na kukopa chenye wanachama 743. Chama hiki kilianzishwa mwaka 1976 na kimeendelea kuimarika mwaka hadi mwaka.  Kwa sasa Mwanachama anaweza kukopeshwa hadi shs.30,000,000 kwa mara moja.  Kutokana na hali hii wafanyakazi wengi wa Shirika wamejijengea makazi yao katika Mji wa Kibaha, na hivyo kuwa wakazi wa kudumu hata wanapostaafu.
Mhe. Mgeni Rasmi,

Matokeo mengine ya shughuli za Shirika kuendeshwa kwa mfumo wa sasa ni tuzo mbalimbali ambazo Shirika limekuwa linapata.  Naomba nitaje baadhi ya hizo:

1. Shirika ni kituo cha mafunzo na mashindano ya michezo kwa shule za Sekondari na Primari nchini.

2. Shirika limepata vikombe na vyeti katika maonesho ya kila mwaka ya Nane Nane .

3. Shirika limetoa mfanyakazi bora kitaifa wa chama cha CHODAWU mwaka 2004.

4. Hesabu za Shirika hukaguliwa kila mwaka na kupata hati safi.

5. Shirika limepata cheti cha mlipa kodi bora toka TRA.

6. Shirika limepata cheti cha mhudumiaji bora wa majeruhi wa ajali za barabarani toka WHO na Wizara ya Afya.

7. Mwaka 2009 Shirika lilipata tuzo ya utunzaji wa mazingira toka Baraza la Taifa la Usimamizi na Uhifadhi wa Mazingira.
Mhe. Waziri Mkuu,
Mafanikio hayo niliyoeleza ni muhtasari tu wa mambo yaliyofanywa na Shirika tangu liliporithi mradi wa ‘Nordic Tanganyika Project’  miaka 40 iliyopita.  Jana tulikuwa na Kongamano lililojadili utekelezaji wa majukumu ya Shirika kwa maendeleo ya nchi yetu.  Mada kuu zilikuwa ni:
· Mchango wa Shirika katika maendeleo ya Jamii.

· Mambo muhimu ya kupewa kipaumbele ili kuboresha elimu nchini Tanzania:  Uzoefu wa KEC.

· Utekelezaji wa sera ya Wizara ya Afya katika kuzuia na kuponya magonjwa: Mchango wa KEC.

Mada hizo ziliandaliwa na wataalamu mahiri waliobobea katika fani husika.  Vile vile wachambuzi wa mada walikuwa wanazuoni waliobobea katika fani zao na walio na uzoefu wa historia ya nchi yetu.  Zaidi ya wadau 100 kutoka makundi yafuatayo: Viongozi wa Serikali kutoka ngazi ya Taifa, Mkoa, Wilaya, Halmashauri na Mitaa ya jirani na Shirika, Wenyeviti wa Bodi za Wakurugenzi wa zamani na sasa, Wahitimu wa taasisi za Shirika, Viongozi wa Vyama vya Siasa, Waandishi wa Habari, Watoa Mada na Wachambuzi wa mada, Wafanyakazi wa Shirika, Viongozi wa Mashirika ya Umma/na NGOs, Viongozi wa Dini na Madhehebu, Wageni toka nchi za Nordic, Wananchi wa kawaida, wanafunzi, walishiriki katika Kongamano. Wote hao walitoa michango ya kina juu ya mada zilizowasilishwa. Makala zilizowasilishwa katika Kongamano na Maazimio yake yatachapishwa na kusambazwa kwa wadau wote wa Shirika.  Lakini, jambo ambalo ni dhahiri kulingana na Kongomano ni kuwa dhana ya uanzishwaji wa Shirika iliyobuniwa wakati nchi yetu inapata uhuru ilikuwa sahihi kabisa na imethibitishwa na  mambo yaliyofanywa na Shirika kwa kipindi cha miaka 40 iliyopita.  Ni kutokana na msingi huo ndio maana Shirika linapenda kuchukua fursa hii kutambua mchango wa wafuatao kwa mafanikio haya:
a. Baba wa Taifa Mwalimu Nyerere.  Yeye ndiye kwa 
kushirikiana na nchi za Nordic alibuni Mradi huu na kuupenda.  Wakati anakabidhiwa mradi tarehe 10 Januari 1970 alisema hivi: “My interest in the Kibaha Centre is well known in Tanzania, and by all others directly concerned in this Project.  I have paid many visits to this Centre, and have had the pleasure of formally opening several of the buildings.” Baba wa Taifa.
Alilipenda Shirika kwa sababu kuu 3:

1. Shirika ni kituo cha kuleta maendeleo vijijini,
2. Shughuli za Shirika zinaendeshwa kwa kushabihiana na kushabikiana,
3. Shirika ni matunda ya ushirikiano wa Tanzania na nchi za ‘Nordic’.
b. Nchi za Nordic kwa kugharamia Mradi na kutoa wataalamu 

walioendesha Mradi na hatimaye kuukabidhi kwa Serikali ya Tanzania kama ilivyokusudiwa.

c. Serikali za awamu zote kwa kuendelea kulidumisha 
Shirika pamoja na mabadiliko ya hali ya uchumi na sera za
 nchi yetu
d. Wenyeviti wa Bodi na Wajumbe wa Bodi zote kwa
miongozo na maelekezo yao ya mara kwa mara viliwezesha Shirika  kutekeleza majukumu yake ipasavyo.

e. Wakurugenzi Watendaji na Manejimenti yote ya Shirika 
kwa kazi zao walizofanya.

f. Wafanyakazi wote wa Shirika waliostaafu na ambao bado

 wako kazini kwa moyo wao wa kujituma na mshikamano   

katika kufanya kazi za Shirika. Wadau wengine wote 
(orodha ni ndefu) kwa ushirikiano wao.

Kwa hakika wote mnastahili nishani kwa michango yenu.  Lakini leo tumeteua tu wachache kwa niaba ya wengine kuwapa tuzo kama itakavyoelezwa baadaye kidogo.

- Shukrani za binafsi...
Mhe. Mgeni Rasmi,
Naomba nimalizie kama nilivyoanza kwa kuwashukuru wote kwa kukubali kuja kula pamoja nasi keki ya siku ya Shirika la Elimu Kibaha kutimiza miaka 40.

Karibu sana.

Col. F. S. Swai
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